Chào bạn!      
Giải đáp pháp luật 
Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân
15:06:00 04/03/2009
Việc xác nhận tình trạng hôn nhân có thể xác nhận trực tiếp vào tờ khai đăng ký kết hôn hoặc bằng giấy xác nhận tình trạng hôn nhân. Việc xác nhận tình trạng hôn nhân có giá trị 6 tháng, kể từ ngày xác nhận.

Hỏi: Tôi đi làm thủ tục đăng ký kết hôn nơi bạn gái tôi đăng ký hộ khẩu thường trú nhưng UBND phường yêu cầu tôi phải xuất trình giấy xác nhận tình trạng hôn nhân. Xin cho biết pháp luật về thủ tục kết hôn có quy định về loại giấy xác nhận này không? Cơ quan nào có thẩm quyền cấp giấy này? (Trần Văn Tỉnh, phường 25, quận Bình Thạnh, TP Hồ Chí Minh).

Trả lời: Tại Điều 18 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 về đăng kí và quản lí hộ tịch có quy định về thủ tục đăng ký kết hôn như sau:

Khi đăng ký kết hôn, hai bên nam, nữ phải nộp tờ khai (theo mẫu quy định) và xuất trình giấy chứng minh nhân dân. Trong trường hợp một người cư trú tại xã, phường, thị trấn này, nhưng đăng ký kết hôn tại xã, phường, thị trấn khác, thì phải có xác nhận của UBND cấp xã, nơi cư trú về tình trạng hôn nhân của người đó.

Việc xác nhận tình trạng hôn nhân nói trên có thể xác nhận trực tiếp vào tờ khai đăng ký kết hôn hoặc bằng giấy xác nhận tình trạng hôn nhân. Việc xác nhận tình trạng hôn nhân có giá trị 6 tháng, kể từ ngày xác nhận.

Về thẩm quyền cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân, Nghị định nói trên cũng ghi rõ: Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của người có yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân thực hiện việc cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho người đó.

Như vậy, việc UBND phường nơi bạn gái của bạn đăng ký hộ khẩu thường trú yêu cầu bạn phải xuất trình giấy xác nhận tình trạng hôn nhân là đúng. Bạn cần liên hệ với UBND phường bạn đang cư trú để đề nghị cấp giấy này


Luật sư Ngô Anh Tú (Công ty Luật Hồng Hà - Hà Nội)

Ý kiến của bạn
Tên của bạn:  
Email:
Tiêu đề:  
Tắt bộ gõ Tự động Telex VNI VIQR
 

Xem tiếp 
Các bài mới:
     Chi phí mua tin xử phạt hành chính về môi trường, chống buôn lậu, hàng giả tối đa là 50 triệu đồng (20/08)
     Đi xe máy không có gương chiếu hậu, để chân chống quệt xuống đường, sử dụng điện thoại sẽ bị xử phạt như thế nào? (16/08)
     Xử lý hình sự đối với hành vi mua bán trẻ em (15/08)
     Trách nhiệm khi vô ý gây cháy rừng (14/08)
     Chế độ điều dưỡng phục hồi sức khỏe đối với người có công (12/08)
     Không đăng ký tạm trú bị xử phạt như thế nào? (11/08)
     Việc xử lý hành vi phạm pháp của bà Nguyễn Thị Thanh Diệu là đúng pháp luật (10/08)
Các bài đã đăng:
     Văn phòng đại diện không được trực tiếp kinh doanh (27/02)
     Mua bảo hiểm nhưng không được bồi thường thiệt hại? (25/02)
     Mất giấy chứng sinh có khai sinh được không? (24/02)
     Xóa sổ đăng ký, thu hồi biển số xe hết niên hạn sử dụng (23/02)
     Không được từ chối cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn (19/02)
     Cung cấp các tài liệu liên quan đến vụ TNGT cho bảo hiểm (18/02)
     Luật GTĐB năm 2008 bổ sung một số hành vi bị cấm (06/02)

 

1. Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam Nguyễn Thiện Nhân thăm và làm việc tại tỉnh Quảng Ninh
2. Lịch phát sóng ANTV ngày 24/8/2014
3. Bắt giữ 3 sà lan khai thác cát trái phép trên sông Tiền
4. Điện lực Sóc Trăng: Khen thưởng việc tố giác hành vi lừa đảo
5. Nhóm đối tượng gây ra hàng loạt vụ trộm xe đạp điện
6. Bắt quả tang đối tượng vận chuyển gần 1 kg ma túy đá
7. Libya: Thuyền chở 250 người nhập cư trái phép bị chìm
8. Kỷ luật Giám đốc vì chứng nhận người hỏng mắt đủ điều kiện lái ô tô
9. 15 năm tù cho kẻ khống chế con tin để trốn tội cướp tài sản
10. Nghệ An: Ngư dân bắt được cá mặt trăng qu‎y hiếm
Phụ trách biên tập: Trần Thị An Bình - Nguyễn Trang Dũng - Trần Anh Tú
©2007. Báo Công an nhân dân điện tử - CAND Online. All rights reserved.
Không sao chép thông tin từ website này khi chưa có sự đồng ý bằng văn bản của Báo Công an nhân dân.